ชาวเชียงใหม่ถาม “มาหาป้อคิงหยัง” ประยุทธ์ลงพื้นที่เชียงใหม่วันนี้
17 มีนาคม 2566 เวลาประมาณ 10.30 น. ประชาชนชาวเชียงใหม่ถือป้ายผ้า “มาหาป้อคิงหยัง” ต้อนรับนายประยุทธ์ จันทร์โอชา หน้ามหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา เชียงใหม่ บริเวณเชิงดอยสุเทพ หลังวันนี้นายประยุทธ์ จันทร์โอชาและคณะได้เดินทางมาตรวจพื้นที่ราชการในจังหวัดเชียงใหม่
โดยตลอดการยืนถือป้ายผ้า มีตำรวจทั้งในและนอกเครื่องแบบมาตามตรวจดูและสอบถามขณะถือป้าย
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/03/335597882_602105421789866_7263789357097248886_n-1024x768.webp)
ทางด้านเพจเฟซบุ๊ค Crew bar Multitude โพสต์ข้อความเชิญชวนประชาชนชาวเชียงใหม่ให้มาต้อนรับประยุทธ์ จันทร์โอชา ว่า “ด่วน! รวมพลต้อนรับบักประยุทธ์ หน้าป้าย ม.เชียงใหม่ 12.30 น. วันนี้ (17 มีนาคม 2566)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/03/335650241_950595442619539_687649204534742688_n-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/03/336249714_1766198757107805_3789533769363915705_n-1024x768.webp)
ตำรวจกีดกันประชาชนต้อนรับประยุทธ์มาเชียงใหม่ ด้านมช. นำรถบัสบังป้ายแสดงออก
17 มี.ค. เวลาประมาณ 13.00 น. ประชาชนชาวเชียงใหม่ถือป้าย “มาหาป้อคิงหยัง” “เฮาไค่เลือกตั้งหน้าลุงตู่ง่าว” รอต้อนรับประยุทธ์ จันทร์โอชา ณ บริเวณหน้ามหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เชิงดอยสุเทพ เนื่องจากวันนี้ประยุทธ์และคณะเดินทางมาตรวจราชการเรื่องหมอกควันที่บนดอยสุเทพจังหวัดเชียงใหม่
ระหว่างการยืนถือป้ายและแสดงออกของนักศึกษาและประชาชนเชียงใหม่ เจ้าหน้าที่ตำรวจทั้งในและนอกเครื่องแบบหลายนายพยายามกีดกันผู้ร่วมชุมนุมทั้งการตั้งแถวกันไม่ให้ผู้ชุมนุนออกมาบริเวณนอกถนน พร้อมทั้งนำรถตู้ตำรวจมาบังผู้ชุมนุมเพื่อไม่ให้เห็นผู้ชุมนุม ยึดป้าย พร้อมทั้งยังขู่ดำเนินคดีกับผู้ชุมนุม
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/03/335689412_199719412675864_6697384914670940492_n-1024x768.webp)
ด้านผู้สื่อข่าวเองถูกกีดกันไม่ให้ภ่ายภาพโดยเจ้าหน้าที่นอกเครื่องแบบนำร่มมากางเพื่อไม่ให้สามารถถ่ายภาพได้
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/03/335704875_126678756875163_8781268890204658048_n-768x1024.webp)
ด้านเพจเฟซบุ๊ค ชมรมประชาธิปไตย สโมสรนักศึกษามหาวิทยาลัยเชียงใหม่ โพสต์ข้อความ “มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ปิดกั้นการแสดงออกของนักศึกษา” นักศึกษามหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ได้ออกมาทำกิจกรรมแสดงออกเชิงสัญลักษณ์ แสดงความยินดีต้อนรับท่านนายกประยุทธ์ จันทร์โอชา รถบัสมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ได้มาปิดบังการแสดงออกของนักศึกษาบริเวณหน้ามหาวิทยาลัยเชียงใหม่
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/03/336650528_190414803699602_6520634649216521357_n-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/03/335903017_162596193322115_2364163820047411723_n-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/03/336542879_1244194296176911_2562917516245218550_n-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/03/336647504_561243009174998_8909564712226929216_n-1024x576.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/03/336716995_932647554557665_2571367261979915322_n-1024x683.webp)
![พื้นที่สื่อสาร สังคมประชาธิปไตย ชีวิตใหม่ที่ดีกว่า](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/347-150x150.png)
ทีมข่าวที่ประกอบไปด้วยผู้คนหลากหลาย บ้างก็มาจากทะเล บ้างก็มาจากผู้เขา แต่สุดท้ายก็ลงเอยที่ภาคเหนืออยู่ที่ Lanner นี่แหละ...