![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/05/344557661_627653825909906_6226683649484444613_n-1024x576.webp)
16 พฤษภาคม 2566 เครือข่ายผู้รักประชาธิปไตยแพร่ จัดกิจกรรมแสดงออกเชิงสัญลักษณ์ บริเวณศาลากลางจังหวัดแพร่ เวลา 16.30 น. เพื่อทวงถามถึงการโหวตเลือกนายกรัฐมนตรีของสมาชิกวุฒิสภาว่ามีสมควรหรือไม่ในการโหวตสวนมติของประชาชนในการเลือกตั้งที่ผ่านมา
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/05/346131864_226337976700914_6593765661339491644_n-768x1024.webp)
มีการแขวนป้ายเพื่อเป็นการแสดงออกเชิงสัญลักษณ์ว่า “พวกท่านจงรู้ไว้ประชาชนมาเอาคืน” “เจตจำนงมหาชนนับล้านย่อมมีอำนาจมากกว่าทรชนเพียงหยิบมือ” “ประเทศนี้เป็นของประชาชน” “ฟ้ามีตาประชาชนมีตีน”
ผู้จัดกล่าวถึงที่มาของการจัดกิจกรรมในครั้งนี้ว่า “เพื่อถามถึงการโหวตเลือกนายกฯ ของสมาชิกวุฒิสภาว่าสมควรหรือไม่ที่จะโหวตสวนมติของประชาชนในการเลือกตั้งที่ผ่านมา ที่พรรคก้าวไกลได้คะแนนนำมาเป็นอันดับ 1 และได้เสนอ คดิเดต นายพิธา ลิ้มเจริญรัฐ เป็นนายกคนที่ 30 ของประเทศไทย”
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/05/344563739_130617433352864_8882134735001896916_n-1024x576.webp)
“และเพื่อให้ สว.ได้รับรู้ว่า เสียงของท่าน 250 ไม่เท่าเสียงของประชาชน 25 ล้านเสียงที่เลือกพรรคฝั่งประชาธิปไตย เราจึงออกมาแสดงเจตจำนงว่าเสียงของประชาชนนั้นมากกว่าท่านเพียงหยิบมือที่ได้มาจากเผด็จการ”
ปิดท้ายกิจกรรมด้วยการตะโกนว่า “สว.กูสั่งให้มึงฟังเสียงประชาชน” “ผู้อำนาจทั้งหลาย ท่านจงพึ่งฟังไว้ว่า ประชาชนกำลังจะเอาเสรีภาพของเขาคืน” เป็นอันจบกิจกรรม
ภาพ : เพจเครือข่ายผู้รักประชาธิปไตยแพร่
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/05/344979543_1313981959188398_7500230503045039234_n-1024x768.webp)
![พื้นที่สื่อสาร สังคมประชาธิปไตย ชีวิตใหม่ที่ดีกว่า](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/347-150x150.png)
ทีมข่าวที่ประกอบไปด้วยผู้คนหลากหลาย บ้างก็มาจากทะเล บ้างก็มาจากผู้เขา แต่สุดท้ายก็ลงเอยที่ภาคเหนืออยู่ที่ Lanner นี่แหละ...