วันที่ 23 มกราคม 2567 เวลา 10.00 น. ชาวนาตำบลวังทรายพูน อำเภอวังทรายพูน จังหวัดพิจิตร และตำบลใกล้เคียงทั้ง วังทรายพูน, หนองปลาไหล, หนองพระ และ หนองปล้อง ได้เข้าเรียกร้องการจ่ายเงินชดเชยเยียวยาจากสหกรณ์การเกษตร จากกรณีการขายข้าวของชาวนาแต่กลับไม่ได้เงินจากการขายข้าว
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2024/01/404734951_407634021770976_6876200070530864288_n-1024x768.webp)
ชาวนาส่วนใหญ่มีอาชีพทำนาปลูกข้าวหอมมะลิ โดยเมื่อช่วงเดือนพฤศจิกายน 2566 ซึ่งเป็นฤดูกาลเก็บเกี่ยว ชาวนาเริ่มทยอยเกี่ยวข้าวและนำข้าวเปลือกไปขายให้กับสหกรณ์การเกษตรวังทรายพูน และมีการนัดรับเงินรอบแรกในวันที่ 7 ธันวาคม 2566 แต่เมื่อถึงวันนัดรับเงินให้กับชาวนาแต่ไม่มีการจ่ายเงินให้กับชาวนา ทำให้มีชาวนาผู้เสียหายจำนวน 101 ราย รวมเป็นเงินจำนวนทั้งสิ้นกว่า 23 ล้านบาท
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2024/01/404731816_1173582113609284_2946834288867962699_n-1024x768.webp)
ทางสหกรณ์ได้มีการนัดเจรจามาเป็นจำนวน 2 ครั้ง เพื่อหาทางออกร่วมกัน แต่ทางสหกรณ์การเกษตรวังทรายพูนก็ยังไม่มีเงินนำมาให้ชาวนาทั้งหมด และมีการนัดพูดคุยในการจ่ายเงินและเจรจาต่อในวันที่ 23 มกราคม 2567 ซึ่งเป็นการพูดคุยครั้งที่ 3 เพื่อหาออกร่วมกันระหว่างระหว่างชาวนากับสหกรณ์การเกษตรตำบลวังทรายพูน โดยในครั้งนี้มีอัยการคุ้มครองสิทธิ ประเสริฐ ใจสนธิ์ เป็นประธานในการเจรจาไกล่เกลี่ย รวมไปถึงสหกรณ์จังหวัด รองผู้กำกับ สภ.วังทรายพูน, ประธานสหกรณ์วังทรายพูน, นายอำเภอวังทรายพูน และสรรพากรจังหวัดชมรมทนายอาสาจังหวัดพิจิตร ซึ่งการเจรจาในครั้งนี้มีข้อตกลงกับชาวนาจะจ่ายเงินค่าข้าวให้ก่อน 30 เปอร์เซ็นต์ ของจำนวนชาวนานทั้งหมด และจะมีการจ่ายอีกครั้งในเดือนมีนาคม 2567 อีกทั้งจะมีการดำเนินคดีกับสหกรณ์การเกษตรวังทรายพูน และเจ้าของโรงสีที่มารับซื้อข้าวของชาวนา โดยเบื้องต้นมีชาวนาเข้าแจ้งความดำเนินคดีกับ สภ.วังทรายพูนเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2024/01/404578433_749453123751359_5339571314084244255_n-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2024/01/404606733_3614801158838273_8275772982143826447_n-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2024/01/404765567_919849719757176_4682400414939582576_n-1024x768.webp)
![พื้นที่สื่อสาร สังคมประชาธิปไตย ชีวิตใหม่ที่ดีกว่า](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/347-150x150.png)
ทีมข่าวที่ประกอบไปด้วยผู้คนหลากหลาย บ้างก็มาจากทะเล บ้างก็มาจากผู้เขา แต่สุดท้ายก็ลงเอยที่ภาคเหนืออยู่ที่ Lanner นี่แหละ...