วันนี้ (วันที่ 30 มีนาคม 2566) เมื่อเวลาประมาณ 17.30 น. กลุ่มศิลปินชาวเชียงใหม่ได้มารวมตัวกัน บริเวณลานควายยิ้ม มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เพื่อเรียกร้องเกี่ยวกับปัญหาฝุ่นควันที่แย่ลงทุกวัน
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/03/JTR_4918-1024x683.webp)
หนึ่งในผู้ทำกิจกรรม กล่าวว่าตนมาในนามประชาชนทั่วไป ที่อยากเรียกร้องให้มีการแก้ปัญหาฝุ่นควันที่เกิดขึ้น เพราะล่าสุดที่ผ่านมาศาลปกครองเชียงใหม่ยกฟ้องคดีชาวเชียงใหม่ฟ้องนายกฯไร้การแก้ปัญหาฝุ่นควัน PM 2.5 มีคำวินิจฉัยว่า “ยังฟังไม่ได้ว่าเป็นสาธารณะภัยร้ายแรงอย่างยิ่ง การไม่สั่งหน่วยงานรัฐดำเนินการ จึงไม่เป็นการละเลยต่อหน้าที่” รวมถึง นายทุนที่ขยายพื้นที่ในการผลิต และเรื่องที่ผู้ว่าฯเชียงใหม่ไม่ยอมประกาศภาวะฉุกเฉิน เพราะ มันกระทบต่อการท่องเที่ยว เราเลยออกมารวมกันเพื่อทำอะไรบางอย่างเพื่อเรียกร้องให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้อดูแล
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/03/JTR_4907-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/03/JTR_4911-1024x683.webp)
ซึ่งตั้งแต่ช่วงเช้าที่ผ่านมาค่าฝุ่นพิษจากการรายงานของ iQAir จังหวัดเชียงใหม่ยังคงมีค่าฝุ่นสูงอย่างต่อเนื่องทุกวัน และยังคงเป็นอัน 1 เมืองที่มีมลพิษมากที่สุดในโลก
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/03/JTR_4870-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/03/JTR_4875-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/03/JTR_4886-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/03/JTR_4893-1-1024x683.webp)
![พื้นที่สื่อสาร สังคมประชาธิปไตย ชีวิตใหม่ที่ดีกว่า](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/347-150x150.png)
ทีมข่าวที่ประกอบไปด้วยผู้คนหลากหลาย บ้างก็มาจากทะเล บ้างก็มาจากผู้เขา แต่สุดท้ายก็ลงเอยที่ภาคเหนืออยู่ที่ Lanner นี่แหละ...