6 ตุลาคม 2565
-พะเยา- 6 ตุลาคม 2565 เวลา 19.00 น. นักเคลื่อนไหวอิสระจังหวัดพะเยา จัดกิจกรรมรำลึก “6 ตุลา ต้องจำได้ ต้องไม่ลืม” กิจกรรมมีการจุดเทียนรำลึกวีรชนผู้ต่อสู้กับความอยุติธรรมที่สังเวยชีวิตในเหตุการณ์ 6 ตุลา และมีการอ่านบทกวี บริเวณหน้ามหาวิทยาลัยพะเยา โดยมีเจ้าหน้าที่ตำรวจนอกเครื่องแบบสิบกว่านาย คอยดูเหตุการณ์อย่างใกล้ชิด
“แต่คนย่อมเป็นคน ในสายธารอันเหยียดยาว
คงคู่กับเดือนดาว ผงาดเด่นในดินแดน”
เรื่องและภาพ : ปัถย์ฐา ชีวนิติ
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/71.1-jpg.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/71.2-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/71.3-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/71.4-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/71.5-768x1024.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/71.6-1024x768.webp)
ทีมข่าวที่ประกอบไปด้วยผู้คนหลากหลาย บ้างก็มาจากทะเล บ้างก็มาจากผู้เขา แต่สุดท้ายก็ลงเอยที่ภาคเหนืออยู่ที่ Lanner นี่แหละ...