วันที่ 24 สิงหาคม 2565
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/24.1.jpg)
24 สิงหาคม 2565 กลุ่มนักกิจกรรมในจังหวัดเชียงใหม่ Action แสดงออกผ่านการถือลูกโป่งเลข 8 ซึ่งหมายถึง เวลา 8 ปี ที่ พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี ตั้งแต่วันที่ 24 สิงหาคม 2557 จนถึงปีนี้
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/24.2-1024x683.jpg)
ด้านประชาชนทั่วประเทศ มีเสียงเรียกร้องให้ประยุทธ์ลาออกจาก ถ้าขืนอยู่ต่อจะเป็น #นายกเถื่อน เพราะในรัฐธรรมนูญปี 2560 ที่ประยุทธ์และพวกเขียนขึ้นระบุว่า ห้ามนายกรัฐมนตรีดำรงตำแหน่งรวมกันเกิน 8 ปี ไม่ว่าจะเป็นการดำรงตำแหน่งติดต่อกันหรือไม่ ซึ่งวันนี้ครบกำหนดเวลาแล้ว
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/24.3-1024x683.jpg)
การ Action ในครั้งนี้ ได้มีการแสดงในหลายพื้นที่รอบเมืองเชียงใหม่ อาทิ กาดเมืองใหม่, สะพานนวรัตน์, สี่แยกเมญ่า, หน้ามหาวิทยาลัยเชียงใหม่, อ่างแก้ว และในขบวนของพี่น้องสกน.
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/24.4-1024x683.jpg)
ทั้งนี้ในเวลา 17.00 – 20.00 น. จะมีการจัดชุมนุม ลาออกเถอะไอ้เหี้ย พอทีไอ้สัส ณ ลานท่าแพ #ม็อบ24สิงหา65
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/24.5-1024x683.jpg)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/24.6-1024x683.jpg)
ทีมข่าวที่ประกอบไปด้วยผู้คนหลากหลาย บ้างก็มาจากทะเล บ้างก็มาจากผู้เขา แต่สุดท้ายก็ลงเอยที่ภาคเหนืออยู่ที่ Lanner นี่แหละ...