25 มกราคม 2566
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/325673138_3331393803741591_870089711105185674_n-2-1024x768.webp)
วันนี้ (25 มกราคม 2566) กลุ่มพิราบขาวเพื่อมวลชน จัดกิจกรรม “ยืน หยุด ขัง 1.12 ชั่วโมง” บริเวณลานห้าแยกหอนาฬิกาลำปาง ตั้งแต่เวลา 17.30 น. – 18.42 น.
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/327356071_1154447121876427_6250339261051328497_n-768x1024.webp)
เวลาประมาณ 17.30 น. สมาชิกกลุ่มพิราบขาวเพื่อมวลชน มีการแขวนป้ายผ้า “ปล่อยเพื่อนเรา” “คืนสิทธิประกันตัว” และ “ปฏิรูปขบวนการยุติธรรม” จากนั้นมีเจ้าหน้าที่เทศกิจจากเทศบาลนครลำปาง จำนวนกว่า 10 นาย มาขอให้มีการปลดป้ายดังกล่าวลง เนื่องจากมีคำสั่งจากผู้บริหารของทางเทศบาล ฯ ไม่ให้มีการแขวนป้ายผ้า จากนั้นจึงมีการเจรจาต่อรอง จนท้ายที่สุดทางเทศกิจจึงยินยอมให้มีการแขวนป้ายผ้าดังกล่าวต่อไป ประกอบกับมีเจ้าหน้าที่ตำรวจและหน่วยงานความมั่นคง บันทึกถ่ายภาพและวีดิโอตลอดกิจกรรม
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/327405071_1530449924115596_1004109032314232677_n-1024x768.webp)
การดำเนินกิจกรรมมีประชาชนคนลำปางที่สัญจรไปมาบริเวณห้าแยกหอนาฬิกาลำปาง ชูสามนิ้วให้กำลังใจการทำกิจกรรม จนเวลาประมาณ 18.42 น. มีการส่งเสียง “ปล่อยเพื่อนเรา” จึงประกาศยุติการดำเนินกิจกรรม
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/327440603_1880762468936217_1904670570879333673_n-1-1024x768.webp)
ด้านสมาชิกกลุ่มพิราบขาวเพื่อมวลชน ยืนยันว่า “หากรัฐบาลไม่ยอมรับข้อเสนอของภาคประชาชน จะมีกิจกรรมลักษณะนี้อย่างต่อเนื่อง”
ทีมข่าวที่ประกอบไปด้วยผู้คนหลากหลาย บ้างก็มาจากทะเล บ้างก็มาจากผู้เขา แต่สุดท้ายก็ลงเอยที่ภาคเหนืออยู่ที่ Lanner นี่แหละ...