25 มกราคม 2566 ประชาชนผู้รักประชาธิปไตยจังหวัดลำพูนได้แสดงออกผ่านการยืนหยุดขังในเวลา 12.00 น. เป็นเวลา 12 นาที ที่บริเวณหน้าศาลจังหวัดลำพูน เพื่อสนับสนุนข้อเรียกร้อง 3 ข้อของตะวันและแบม โดยมีป้ายข้อความ
“สิทธิขั้นพื้นฐานทุกคนต้องได้ประกันตัว”
“คืนสิทธิประกันตัว ปล่อยเพื่อนเรา ปล่อยนักโทษทางความคิด”
“ถ้าพี่มัวแต่กลัว แล้วเมื่อไหร่สังคมมันจะเปลี่ยนแปลง โอกาสชนะมันอาจจะยากก็จริง แต่ไม่ใช่ว่าเป็นไปไม่ได้”
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/327109938_895398948159321_880563759110144870_n-1024x683.webp)
โดยประชาชนผู้รักประชาธิปไตยลำพูนได้กล่าวว่า พวกตนนั้นรู้สึกไม่สบายใจ และคิดว่าต้องทำอะไรสักอย่าง เลยคิดว่าถ้ายืน 1 ชั่วโมง 12 นาที แบบที่อื่น ๆ ไม่ได้ก็ขอยืนแค่ 12 นาที ในเวลาพักเที่ยงก็ได้ เพื่อแสดงออกและส่งเสียงว่ายังมีประชาชนที่อยู่ตรงนี้ อยากจะแสดงออกเพื่อสนับสนุนข้อเรียกร้อง 3 ข้อ พร้อมทั้งอยากชวนประชาชนในพื้นที่อื่น ๆ ร่วมแสดงออกตามที่สามารถทำได้ด้วย
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/327389351_750420843272418_3493317545732812464_n-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/327445376_555560063152190_8242818823771718433_n-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/327373106_941466313899892_1052194847927749251_n-1024x683.webp)
ทีมข่าวที่ประกอบไปด้วยผู้คนหลากหลาย บ้างก็มาจากทะเล บ้างก็มาจากผู้เขา แต่สุดท้ายก็ลงเอยที่ภาคเหนืออยู่ที่ Lanner นี่แหละ...