26 มกราคม 2566
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/IMG_5982-1024x683.webp)
วันนี้ (26 มกราคม 2566) กลุ่มพลเมืองเสมอกัน We, The People จัดกิจกรรมยืนหยุดทรราช นัดพิเศษ ณ ลานท่าแพ เวลา 17.00 – 18.12 น. เพื่อเรียกร้อง 3 ข้อและสิทธิประกันตัว ตะวัน แบม และทุกคนที่อยู่ในเรือนจำ โดยมีการชูป้ายโดยมีเนื้อหาว่า “คืนสิทธิประกันตัวให้ประชาชน” “บีบแตรเพื่อชูสามนิ้ว” “Free Political Prisoners”
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/IMG_5994-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/IMG_5993-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/IMG_5972-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/IMG_5967-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/IMG_6053-1024x683.webp)
โดยผู้เข้าร่วมยืนหยุดทรราชกล่าวกับ Lanner ว่า ปกติตนนั้นมาร่วมยืนหยุดทรราชอยู่บ่อยครั้ง ที่มาในวันนี้ต้องการออกมาแอคชั่นสนับสนุนในสิ่งที่ทั้งแบมและตะวันกำลังทำอยู่ มันเป็นเหมือนการจุดประกายเป็นแสงสว่างในใจ อยากเป็นส่วนหนึ่งของการเปลี่ยนแปลง
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/IMG_6001-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/IMG_6013-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/IMG_5988-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/IMG_5975-1024x683.webp)
หลังจากกิจกรรมยืนหยุดทรราช เสร็จสิ้นในเวลา 18.12 น. ได้มีการ Performance Art แสดงออกถึงการส่งกำลังใจ สนับสนุนข้อเรียกร้อง มีนำเส้นผมมาวาดภาพของตะวันและแบม พร้อมทั้งวางแผ่นกระดาษที่มีข้อเรียกร้อง 3 ข้อ และให้ผู้เข้าร่วม ได้ช่วยกันวาดภาพและเขียนส่งกำลังใจให้นักโทษทางการเมือง ทุกคน และมีการจุดเทียนเป็นสัญลักษณ์ 112 ขีดฆ่า
ทั้งนี้เยาวชนที่มายืนหยุดทรราชได้อธิบายเพิ่มเติมว่า อยากร่วมแสดงจุดยืนให้ปล่อยตัวนักโทษทางการเมืองทั้งหมด และยกเลิก ม.112 เพื่อที่จะสนับสนุนข้อเรียกร้องและเป็นกำลังใจให้ทั้ง 2 คน
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/IMG_6086-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/IMG_6083-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/IMG_6076-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/IMG_6063-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/IMG_6057-1024x683.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2023/01/IMG_6099-1024x683.webp)
ทีมข่าวที่ประกอบไปด้วยผู้คนหลากหลาย บ้างก็มาจากทะเล บ้างก็มาจากผู้เขา แต่สุดท้ายก็ลงเอยที่ภาคเหนืออยู่ที่ Lanner นี่แหละ...