29 สิงหาคม 2565
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/302529151_157270890299196_784840322110837246_n-1024x683.jpg)
เครือข่าย “คนลำพูนไม่เอาโรงไฟฟ้าขยะ” ชุมนุมหน้า อบจ. คัดค้านโรงไฟฟ้าขยะ
เมื่อวันที่ 29 สิงหาคม 2565 เครือข่าย คนลำพูนไม่เอาโรงไฟฟ้าขยะ รวมตัวกัน บริเวณหน้าห้องประชุม องค์การบริหารส่วนจังหวัดลำพูน เพื่อคัดค้านเวทีประชาพิจารณ์ ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของโครงการบริหารจัดการขยะมูลฝอยชุมชนเพื่อแปรสภาพเป็นพลังงานไฟฟ้า ตั้งแต่เวลา 12.00 น.
12.30 น. ชาวบ้านบางกลุ่มเรียกร้องให้ นายก อบจ. ออกมารับฟังเสียงของประชาชน หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ตำรวจที่เฝ้าประตูทางเข้าห้องประชุมได้ออกมาเจรจากับตัวแทนเครือข่าย โดยประชาชนที่มาร่วมยืนยันที่จะนั่งรอเพื่อเข้าไปฟังนโยบายและยื่นหนังสือให้กับนายก อบจ. ซึ่งทางนายก อบจ. ได้ออกมาพูดคุยและเจรจากับตัวแทนของเครือข่าย โดยตัวแทนยืนยันว่าให้ยุติการดำเนินการเวทีประชาพิจารณ์ในครั้งนี้
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/302106042_157270746965877_6601184863994424190_n-1024x683.jpg)
ภายหลังจากเจรจากับตัวแทนเครือข่าย นายก อบจ. รับหนังสือกับตัวแทนชาวบ้าน โดยมีข้อเรียกร้องว่า เวทีที่เกิดขึ้นวันนี้ (29 สิงหาคม 2565) เป็นเวทีรับฟังความคิดเห็น ไม่ใช่เวทีประชาพิจารณ์และไม่ได้เป็นหนึ่งใน 11 ขั้นตอนในการสร้างโรงไฟฟ้าขยะ
ในเวลา 14.00 น. หลังจากได้รับคำยืนยันจาก นายก อบจ. แล้วว่าเวทีวันนี้ไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของโครงการชาวบ้านจึงทยอยเข้าไปในเวทีรับนโยบายและรับฟังความคิดเห็น หลังจากนั้นตัวแทนชาวบ้านได้ขึ้นชี้แจงวัตถุประสงค์ในการชุมนุมในครั้งนี้และยื่นหนังสืออีกครั้ง โดยให้ นายก อบจ. ,รองนายก อบจ. และ นายกเทศบาล ศรีบัวบาล ได้ลงนามเป็นสักขีพยาน
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/302013722_157270750299210_491539265623205908_n-1024x683.jpg)
โดยตัวแทนภาครัฐได้กล่าวถึงข้อมูลของนโยบายในครั้งนี้ แต่เนื่องจากชาวบ้านทราบถึงข้อมูลของนโยบายดังกล่าวแล้ว ชาวบ้านจึงได้ทยอยออกจากหอประชุม หลังจากนั้นตัวแทนได้ออกมาชี้แจงข้อสรุป 4 ข้อของการชุมนุมในวันนี้บริเวณหน้าหอประชุม ดังนี้
1.เวทีที่จัดขึ้นในวันนี้เป็นเวทีรับฟังความคิดเห็นเท่านั้น
2.การยกมือใดๆในวันนี้ไม่ใช่การรับฟังและเป็นส่วนหนึ่งของโครงการ
3.เวทีวันนี้ไม่อยู่ใน 11 ขั้นตอนในการดำเนินโครงการ
4.ถ้าจะมีการจัดเวทีประชาพิจารย์ ต้องจัดที่หมู่บ้านศรีบัวบานเท่านั้น
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/301999599_157270866965865_1455369571969718967_n-1024x683.jpg)
และยุติการชุมนุมในเวลา 14.21 น.
ทั้งนี้มีรายงานจากเพจ Facebook ลำพูนปลดแอก แจ้งว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจได้ยึดป้ายประท้วงของเครือข่าย ก่อนจะมีการชุมนุมในเวลา 12.00 น.
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/302123109_157270836965868_4214050187396738064_n-1024x683.jpg)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/302203755_157270700299215_6371987258824708871_n-1024x683.jpg)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/302409294_157270690299216_5486775999157107503_n-1024x683.jpg)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/302416152_157271006965851_8768743949688424983_n-1024x683.jpg)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/302491663_157270786965873_6223199796417472639_n-1024x683.jpg)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/302330657_157270980299187_2035170672465318948_n.jpg)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/302496952_157271053632513_7701213776570441280_n-1024x683.jpg)
ทีมข่าวที่ประกอบไปด้วยผู้คนหลากหลาย บ้างก็มาจากทะเล บ้างก็มาจากผู้เขา แต่สุดท้ายก็ลงเอยที่ภาคเหนืออยู่ที่ Lanner นี่แหละ...