21/06/2022
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/220.1.jpg)
การแสดง Performance Art โดยศิลปินทวาย ในงาน “เพื่อนข้างบ้าน : Friends Next Door”
โดยศิลปินกล่าวกับทีมงาน Lanner ว่า
“ที่บ้านของพวกเราตอนนี้ ในหลายพื้น ถูกทำลาย ถูกเผาบ้านเมือง ยกหมู่บ้านในหลายพื้นที่ เสียงระเบิดและเสียงปืน ทำให้พวกเราต้องวิ่งหนีออกจากบ้านที่เราสร้างและรัก ต้องวิ่งหนีเอาชีวิตรอด บ้านของเราถูกเผาไหม้เหลือเพียงขี้เถ้า ยังจะเผาบ้านของพวกเราต่ออีกหรอ? เราต้องการความสงบ จงนำพา ความสงบ สันติภาพ ให้กับพวกเราด้วยเถิด”
สามารถรับชมนิทรรศการ “เพื่อนข้างบ้าน: Friends Next Door”ได้จนถึง 15 กรกฎาคม 2565 ณ หอกลางเวียง อ.เมือง จ.เชียงใหม่ (หยุดทุกวันจันทร์และอังคาร)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/220.2-1024x683.jpg)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/220.4-1024x683.jpg)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/220.5-1024x683.jpg)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/220.7-1024x683.jpg)
ภาพ : กนกพร จันทร์พลอย
#วันผู้ลี้ภัยโลก
#Lanner
ทีมข่าวที่ประกอบไปด้วยผู้คนหลากหลาย บ้างก็มาจากทะเล บ้างก็มาจากผู้เขา แต่สุดท้ายก็ลงเอยที่ภาคเหนืออยู่ที่ Lanner นี่แหละ...