4 พฤศจิกายน 2565
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/313495891_1106874840198624_6911311414143947082_n-1-300x225.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/313846487_673506740810667_5792771162357220138_n-225x300.webp)
.
เมื่อวันที่ 28 ตุลาคม 2565 มีประกาศจากสำนักการศึกษา เทศบาลนครเชียงใหม่ ให้พ่อค้าแม่ค้าที่ประสงค์จะจองล็อคขายของ ให้เข้าไปติดต่อสำนักงานเทศกิจ สามารถมาจับจองพื้นที่โดยมีค่าใช้จ่ายค่าที่ 200 บาท ค่าขยะ 20 บาท โดยจะเปิดให้จองในวันที่ 3-4 พฤศจิกายน เพื่ออนุญาตให้ขายของในช่วง วันที่ 7-9 พฤศจิกายนนี้
แต่ปรากฏข้อเท็จจริงว่า พ่อค้าแม่ค้าที่เข้าไปชำระเงินให้กับทางเทศกิจเทศบาลนครเชียงใหม่แล้ว เข้าไปดูพื้นที่ที่ตนเองจองไว้ พบว่ามีป้ายติดเต็มพื้นที่ระบุว่า ‘จองแล้ว’ จึงสอบถามไปยังสำนักงานเทศกิจ เทศบาลนครเชียงใหม่ เจ้าหน้าที่แจ้งว่า เจ้าหน้าที่จะเข้าไปดำเนินการรื้อถอนป้ายดังกล่าว และได้แจ้งอีกว่า ไม่สามารถจองพื้นที่ขายของก่อนวันงานได้
ผู้ที่เข้ามาจ่ายเงินกับทางเทศกิจแล้ว จะต้องเข้าไปจับจองพื้นที่เองโดยการไปนั่งเฝ้าไปก่อน เทศกิจไม่มีหน้าที่ในการจัดการแม้ว่าจะเก็บเงินค่าที่และค่าขยะไปแล้วก็ตาม หมายความว่า พ่อค้าแม่ค้าจะต้องไปแย่งพื้นที่ขายของกันเอง โดยที่เทศบาลนครเชียงใหม่จะไม่เข้าไปจัดสรรพื้นที่ ให้กับพ่อค้าแม่ค้าที่จ่ายเงินให้กับทางเทศกิจไปแล้ว
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/313787552_5435288756597609_6510130859381343762_n-1024x576.webp)
ข้อมูลอ้างอิงจาก
https://web.facebook.com/chiangmainews/photos/a.501348479959932/5673314006096661/
ทีมข่าวที่ประกอบไปด้วยผู้คนหลากหลาย บ้างก็มาจากทะเล บ้างก็มาจากผู้เขา แต่สุดท้ายก็ลงเอยที่ภาคเหนืออยู่ที่ Lanner นี่แหละ...