13 ธันวาคม 2565
กลุ่มชาวเชียงใหม่ต้องการดูหนังเรื่องนี้ ร่วมกับ คณะรัฐศาสตร์และรัฐประศาสนศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ จัดฉายหนังสารคดีเรื่อง Dear Future Children และเสวนาเรื่อง “การเคลื่อนไหวทางการเมืองของแอคติวิสต์เยาวชน จากต่างประเทศถึงไทย” ณ ห้อง PSB 1101 คณะรัฐศาสตร์และรัฐประศาสนศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ในวันที่ 17 ธันวาคม 2565 ตั้งแต่เวลา 13.00 เป็นต้นไป รับชมฟรี!!!
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/12/LANNER-NEWs-template-6-1024x1024.webp)
“เมื่อคุณโกหกคนหนุ่มสาว คุณจะเจอการตอบโต้ของเราบนถนน เราเบื่อหน่ายมาก แต่ไม่ได้เบื่อหน่ายการลงถนน เราเบื่อคำโกหกที่ไม่หยุดหย่อนพวกนั้น” ราเยน (ชิลี)
“ถึงเยาวชนที่กำลังฟังฉันอยู่ ฉันอยากถามพวกคุณหนึ่งคำถาม คุณจะเรียนไปทำไมในเมื่ออนาคตยังไม่ชัดเจน?” นาคาบูเย ฮิลด้า ฟลาเวีย (ยูกันดา)
“ฉันไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นต่อไป ฉันอาจจะไม่พยายามมากพอ หรือเราอาจไม่เคยใช้วิธีเรียกร้องที่ถูกต้อง แต่ขณะเดียวกันฉันก็ไม่รู้ว่ามีวิธีอื่นไหมที่จะหยุดพวกเขาได้ ความเชื่อมั่นของฉันต่อสิ่งที่เราเรียกร้องยังไม่หายไปไหน แต่ว่าฉันคิดว่าความกลัวของฉันมากกว่าความเชื่อมั่นแล้วในตอนนี้ ฉันคิดว่าความกลัวคืออาวุธที่ร้ายกาจที่สุดของพวกเขา” เพปเปอร์ (ฮ่องกง)
คำพูดของ 3 นักกิจกรรม ใน หนังสารคดีเรื่อง Dear Future Children โดย Franz Böhm บรรยาย ไทย-อังกฤษ (89 นาที) ที่เล่าถึงการต่อสู้เพื่อ อนาคต และความฝันของพวกเค้าของเด็ก 3 คนจากคนละมุมโลก ชิลี , ฮ่องกง , ยูกันดา ความหวังของการมีชีวิตที่ดีกว่าในประเทศบ้านเกิดของตนถูกริดรอดโดยผู้มีอำนาจ พวกเขาจึงต้องออกมาต่อต้าน!!!
และพบกับเสวนา “การเคลื่อนไหวทางการเมืองของแอคติวิสต์เยาวชน จากต่างประเทศถึงไทย” ร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนกับนักกิจกรรมในจังหวัดเชียงใหม่ทั้ง 3 คน ว่าพวกเขาต่อสู้เพื่อความหวัง และความฝันของประเทศพวกเขายังไงบ้าง
พบกับ
– เปรม อภิบาล สมหวัง ตัวแทนจากกลุ่มนักกิจกรรมภาคเหนือ
– พอร์ต คุณภัทร คะชะนา ตัวแทนนักกิจกรรมจากกลุ่ม Crew Bar Multitude
– จูน วรรณพร หุตะโกวิท ตัวแทนนักเคลื่อนไหวทางการเมือง และนักข่าวจากสำนักข่าว Lanner
กิจกรรมนี้ได้รับทุนอุดหนุนการสร้างสรรค์จาก กองทุนก้าวหน้า (Progressive Fund) ของมูลนิธิคณะก้าวหน้า ประจำปี พ.ศ. 2565
– คณะก้าวหน้า – Progressive Movement
สนับสนุนสถานที่โดย
– คณะรัฐศาสตร์และรัฐประศาสนศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
สนับสนุนภาพยนตร์โดย
– Documentary Club
สนับสนุนกิจกรรม The Power of Doc โดย
– A Place with No Name
– ลานยิ้มการละคร
– ร้านหนังสือ Being in the Book
โดย The Power of the Doc คือกิจกรรมที่ฉายหนังสารคดีเกี่ยวกับสังคมการเมืองและจัดเสวนาหลังรับชมหนังเพื่อพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็น โดยจัดฉายภาพยนตร์ทั้งหมด 4 โปรแกรม ในรอบนี้เป็นโปรแกรมที่ 3 ของกลุ่มชาวเชียงใหม่ต้องการดูหนังเรื่องนี้เป็นผู้จัด ตั้งแต่เดือนพฤศจิกายน-ธันวาคม 2565
ทีมข่าวที่ประกอบไปด้วยผู้คนหลากหลาย บ้างก็มาจากทะเล บ้างก็มาจากผู้เขา แต่สุดท้ายก็ลงเอยที่ภาคเหนืออยู่ที่ Lanner นี่แหละ...