20 สิงหาคม 2565
เรื่องและภาพ : ชัยวัฒน์ นามราช และ คุณภัทร คะชะนา
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/44.1-574x1024.jpg)
-พิษณุโลก- 19 สิงหาคม 2565 กลุ่ม NU-Movement จัดกิจกรรมแสดงออกเชิงสัญลักษณ์ สืบเนื่องมาจากการที่ทางมหาวิทยาลัยนเรศวรจัดงานศิลปะ Art & Crafts : funfair ซึ่งมีการจัดแสดงงานศิลปะ ทางกลุ่ม NU-Movement จึงอยากตั้งคำถามเกี่ยวกับความหมายของศิลปะที่สังคมเข้าใจ และย้ำเกี่ยวกับการมีส่วนร่วมในการจัดแสดงงานของนิสิตนักศึกษา/คนทั่วไปต่อกิจกรรมในครั้งนี้ ว่าควรจะต้องมีพื้นที่สาธารณะเพื่อการแสดงออกของทุกคนโดยไม่จำเป็นต้องผ่านกระบวนการอนุญาติจากมหาวิทยาลัย
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/44.2-766x1024.jpg)
NU-Movement ได้จัดแสดงงาน “ศิลปะ” หน้าทางเข้าอาคารจัดแสดงงานของกิจกรรมดังกล่าว เป็นงานศิลปะรูปแบบจัดวาง(installation art) โดยมุ่งท้าทายและตั้งคำถามเกี่ยวกับแนวคิดเกี่ยวกับเรื่องงานศิลปะแก่คนที่เข้ามาชมงาน ตัวงานมีการสื่อสารหลากหลายประเด็น เช่น การศึกษาภายใต้ระบบทุนนิยม ที่ทำให้ผู้ปกครอง/นักเรียน/นักศึกษาเกิดภาระหนี้ ความเครียด ความกดดันในชีวิต อย่างที่เห็นล่าสุดในกรณียกเลิกหนี้กยศ. และประเด็นเรื่องการผลิตงานศิลปะ งานศิลปะที่มุ่งเน้นเพียงการสร้างมูลค่าและผลกำไร รวมไปถึงการใส่อุดมการณ์เพื่อสังคมลงไปในงานศิลปะด้วย ฯลฯ
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/44.3-766x1024.jpg)
NU-Movement ยืนยันในเรื่องของการมีพื้นที่ในการแสดงออก โอกาสในการมีส่วนร่วมกับกิจกรรมของทุกคน รวมถึงการสื่อสารด้วยอุดมการณ์เพื่อสังคมและการเปลี่ยนแปลงผ่านงานศิลปะหรือเครื่องมืออื่น ๆ ที่ทุกคนสามารถทำได้อย่างอิสระโดยไม่ถูกจำกัดหรือกีดกัน โดยเฉพาะพื้นที่ทางความคิดอย่างมหาวิทยาลัย
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/09/44.5-1024x768.jpg)
ทีมข่าวที่ประกอบไปด้วยผู้คนหลากหลาย บ้างก็มาจากทะเล บ้างก็มาจากผู้เขา แต่สุดท้ายก็ลงเอยที่ภาคเหนืออยู่ที่ Lanner นี่แหละ...