6 ตุลาคม 2565
-เชียงใหม่- 6 ตุลาคม 2565 เวลาประมาณ 17:30 น. ชมรมประชาธิปไตย สโมสรนักศึกษามหาวิทยาลัยเชียงใหม่ จัดกิจกรรมรำลึก “ปลุกผีวีรชน 6 ตุลา” ที่ลาน อ.มช มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
ภายในกิจกรรมมีการวางกระดาษและหนังสือเกี่ยวกับลัทธิสังคมนิยมไว้ทั่วลานอ.มช ซึ่งเนื้อหาในกระดาษกล่าวถึงคอมมิวนิสต์และราชกิจจานุเบกษา มีป้ายเขปเหตุการณ์เล่าไทม์ไลน์ในช่วงก่อนและหลัง 6 ตุลา นอกจากนั้นยังมีวงเสวนาเกี่ยวกับประสบการณ์ความทรงจำเกี่ยวกับ ความรุนแรงในวัน 6 ตุลา, ความยากลำบากชีวิตในป่า ,การกล่าวรำลึกนิสิต จิรโสภณ พร้อมแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับผู้เข้าร่วม
ในช่วงท้ายมีการแสดง performance art ที่เล่าถึงวาทกรรม “ผีคอมมิวนิสต์” ที่กล่อมและหลอกหลอนผู้คนในยุคนั้นส่งผลให้เกิดชุดคิดที่สร้างความกลัว ความเกลียดต่อคนที่มีแนวคิดไปทางสังคมนิยมก่อให้เกิดเหตุการณ์อันน่าสลดหดหู่ตามมา มีการอ่านบทกวี มีการจุดเทียนรำลึกและพูดรายชื่อของผู้ที่ถูกสังหารในภาคเหนือจากกลุ่มผู้อำนาจและเผด็จ ณ ช่วงเวลานั้น
เรื่อง : ณัฎฐณิชา พลศรี
ภาพ : ปรัชญา ไชยแก้ว
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.1-jpg.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.2.jpg)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.3.jpg)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.4.jpg)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.5.jpg)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.6-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.7-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.8-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.9-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.10-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.11-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.12-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.13-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.14-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.15-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.16-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.17-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.18-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.19-1024x768.webp)
![](https://www.lannernews.com/wp-content/uploads/2022/11/70.20-1024x768.webp)
ทีมข่าวที่ประกอบไปด้วยผู้คนหลากหลาย บ้างก็มาจากทะเล บ้างก็มาจากผู้เขา แต่สุดท้ายก็ลงเอยที่ภาคเหนืออยู่ที่ Lanner นี่แหละ...